Finger Math là chương trình toán học chỉ với đôi bàn tay. Theo phương pháp học toán truyền thống, học sinh chỉ có thể đếm đến 10 với đôi bàn tay. Tuy nhiên với chương trình Finger Math, học sinh có thể đếm đến 30, 50 hay 99 rất dễ dàng. Cách tính toán “siêu việt” này có thể giúp học sinh cộng, trừ trong phạm vi 99 nhanh như máy tính điện tử. Thông thường ở cấp tiểu học, học sinh lớp 2, 3 cộng trừ rất chậm khi con số vượt qua đơn vị 10 vì các em chỉ được dạy đếm từ 1 đến 10 tương ứng với 10 ngón tay.
Toán bàn tay dùng hai bàn tay để tính toán đã được nhiều nước trên thế giới áp dụng như Nhật Bản, Singapore, Hàn Quốc, Mỹ, Canada… Chương trình này áp dụng cho trẻ mẫu giáo và tiểu học khá thành công. Chỉ trong vòng 2 tuần các em từ độ tuổi 6-8 đã có thể cộng, trừ hai chữ số một cách nhanh chóng.
Ngoài ra Toán bàn tay nhấn mạnh đến việc khuyến khích trẻ học tập vì tạo hứng thú trong khi học, học như chơi. Kĩ năng làm toán này cho phép học sinh cộng, trừ liên tiếp nhiều số với nhau, ví dụ: 99 – 40 + 10 – 8 + 11 … miễn là kết quả nhỏ hơn 100. Cách tính bằng ngón tay này khá chính xác và đơn giản vì học sinh không cần quá thông minh cũng có thể làm được bài tập. Vì thế chương trình Toán bàn tay là cơ hội cho tất cả học sinh học toán, đặc biệt là học sinh yếu và chậm môn toán.
SỰ KHÁC BIỆT CỦA BÉ SAU KHÓA HỌC
1. Bé có thể làm toán mọi nơi, mọi lúc mà không cần bất kì phương tiện gì.
2. Khả năng tập trung của bé hơn một giờ đồng hồ.
3. Thành thạo cộng, trừ 0-99 trước khi vào lớp 1.
4. Tốc độ tính toán của bé bằng tốc độ nói của người lớn.
5. Bé tự giác làm bài tập về nhà mà không cần bất kì sự nhắc nhờ nào.
6. Bé biết vận dụng kĩ năng học toán vào học nhữn môn khác.
7. Bé yêu môn toán cho dù trước đó bé không hề thích môn học này.
8. Bé hiểu rõ năng lực cũng như hạn chế của bản thân.
9. Luôn có xu hướng muốn làm điều tốt đẹp.
10. Tính cách, thói quen học tập, vốn hiểu biết, cách ứng xử của bé tiến bộ vượt bậc so với ban đầu.
Như vậy, không chỉ học toán, bé còn học cách trở thành một "người tự lập" nhỏ tuổi.
Sách: